EU9 KTO Asia 
logo

Thông báo

Icon
Error

Tùy chọn
Xem bài viết cuối Go to first unread
Offline titanhealthy  
#1 Đã gửi : 19/08/2021 lúc 04:37:44(UTC)
titanhealthy

Danh hiệu: Active Member

Nhóm: Member
Gia nhập: 07-06-2021(UTC)
Viet Nam

Kinh nguyệt là hiện tượng sinh lý mà chị em phụ nữ nào cũng phải trải qua, nhưng đôi khi chúng gây cho chị em nhiều phiền toái. Vì thế nhiều trường hợp chị em muốn biết cách làm ngưng kinh nguyệt khi đang có để thuận tiện cho công việc, cuộc sống hay các kế hoạch của mình. Nếu bạn cũng thắc mắc vấn đề này thì cùng chúng tôi tìm hiểu ngay bây giờ nhé.

NHỮNG TRƯỜNG HỢP CẦN NGƯNG KINH NGUYỆT

Nếu trong độ tuổi dậy thì mà không thấy kinh nguyệt hoặc mấy tháng mới có một lần thì cũng lo sợ. Thế mà đôi khi bạn lại cần “bà dì” này tạm ngừng hoặc ngừng hẳn vì một vài lý do như sau:

• Chị em mắc một số vấn đề bệnh lý liên quan đến kinh nguyệt, bị rong kinh,… Vì nó có thể làm ảnh hưởng đến sức khỏe nếu tiếp tục để kinh nguyệt diễn ra bình thường.

• Tạm ngừng kinh nguyệt để chuẩn bị cho chuyến du lịch, kế hoạch dã ngoại,…

• Ngày hành kinh trùng với các dịp quan trọng như đám cưới, thi cử, gặp đối tác,… mà nhất định không thể để nó làm ảnh hưởng.

NHỮNG TRƯỜNG HỢP CẦN NGƯNG KINH NGUYỆT

Đặc biệt, nếu chị em nào hay bị đau bụng nghiêm trọng khi hành kinh, các biểu hiện nặng nề như mệt mỏi, sốt cao, ngất xỉu,… thì lại càng muốn dời ngày đó lại sau để xử lý xong kế hoạch của mình.

CÁCH LÀM NGƯNG KINH NGUYỆT HIỆU QUẢ

Có những phương pháp khá đơn giản mà mình nghĩ chị em đều thực hiện được tại nhà để làm kinh nguyệt ngừng lại.

Chế độ ăn uống

Thay đổi chế độ ăn uống đột ngột sẽ tác động đến chu ký kinh nguyệt rất nhiều. Các chuyên gia khuyên rằng nếu bạn muốn ngừng kinh nguyệt thì có thể ăn kiêng, ăn các loại thực phẩm không chứa chất béo. Bởi vì khi cân nặng giảm đột ngột sẽ làm ngày hành kinh lùi lại.

Tập luyện thể thao

Đây là phương thức làm lượng máu kinh ra khỏi cơ thể thật nhanh để kết thúc chu kỳ kinh nguyệt sớm hơn bình thường. Các bài tập thể thao sẽ giúp lưu thông khí huyết, giúp không đau bụng, mỏi lưng trong những ngày hành kinh. Quan trọng là nó làm kinh nguyệt ngưng sớm theo ý bạn mong muốn. Chị em vẫn nên tập nhẹ nhàng, đừng quá sức.

Uống thuốc Ibuprofen

Không ít chị em đã thử dùng thuốc Ibuprofen để kìm hãm kinh nguyệt. Cách thực hiện là bạn chỉ cần uống 3 – 4 viên thuốc này trong vòng 24 giờ vào đúng kỳ hành kinh. Khi đó lượng máu nhanh chóng giảm sút và ngừng hẳn. Tuy nhiên việc làm này có thể gây ra các tác dụng phụ không mong muốn nên chị em cần hỏi ý kiến bác sĩ trước khi dùng.

CÁCH LÀM NGƯNG KINH NGUYỆT HIỆU QUẢ

Tạo áp lực cho bản thân

Không phải là một cách hay, cũng không được khuyến khích thực hiện, nhưng việc làm cho bản thân stress thật sự mang lại hiệu quả. Nếu bạn làm việc liên tục, suy nghĩ nhiều điều, thiếu ngủ,… thì kinh nguyệt sẽ ngừng lại nhanh chóng vì bị rối loạn. Tuy nhiên các bác sĩ không cho rằng đây là một cách làm tích cực.

Uống thuốc tránh thai

Nhiều chị em đã áp dụng chiêu thức này và thành công khi làm ngưng kinh nguyệt hiệu quả. Khi có dự định đi thi đấu, dự tiệc, du lịch,… mà trúng vào ngày hành kinh thì các bạn nữ lựa chọn cách uống 1 viên thuốc ngừa thai. Tuy nhiên theo các chuyên gia thì bạn chỉ nên áp dụng trong trường hợp hết sức quan trọng chứ không nên lạm dụng. Bởi vì thuốc có thể gây ra hậu quả không lành khi chị em uống quá nhiều.

Quan hệ tình dục ngày đèn đỏ

Trong những ngày đầu hành kinh, chị em muốn ngưng lại thì có thể áp dụng cách quan hệ với bạn tình. Hoặc thậm chí là tự sướng cũng giúp phát huy hiệu quả tương tự. Lý giải điều này, các chuyên gia giải thích bởi cảm giác cực khoái sẽ làm niêm mạc tử cung bong ra nhanh hơn. Vì thế quan hệ làm kinh nguyệt ra nhiều, nhanh hơn và chấm dứt sớm.

TRƯỜNG HỢP RONG KINH KHÔNG NGƯNG ĐƯỢC

Khi kinh nguyệt kéo dài quá nhiều ngày với lượng máu chảy ra nhiều và ồ ạt, nghĩa là chị em đã bị rong kinh nghiêm trọng. Lúc này chị em tuyệt đối không tự ý xử lý tại nhà. Bởi nếu không thực hiện theo chỉ định của bác sĩ thì tình trạng sẽ rất nguy hiểm, ảnh hưởng đến sức khỏe và khả năng sinh sản của chị em.

Chị em cần đến thăm khám tại một cơ sở y tế chuyên nghiệp và uy tín để chẩn đoán tình trạng nhằm điều trị kịp thời. Gợi ý thích hợp cho trường hợp này là Phòng khám đa khoa Hoàn Cầu tại 80 - 82 Đường Châu Văn Liêm, Phường 11, Quận 5, Thành phố Hồ Chí Minh.

TRƯỜNG HỢP RONG KINH KHÔNG NGƯNG ĐƯỢC

Đây là một trong những địa chỉ uy tín hàng đầu trên cả nước về lĩnh vực sản phụ khoa nói chung và khám chữa các vấn đề kinh nguyệt nói riêng. Ưu điểm có thể kể đến của Phòng khám Hoàn Cầu như:

Có đội ngũ bác sĩ giỏi, bằng cấp cao, nhiều kinh nghiệm, đã tu nghiệp trên thế giới, áp dụng những phương pháp kỹ thuật tiên tiến nhất trong khám chữa.

⇒ Chị em đến đây sẽ được giúp đỡ nhiệt tình, hướng dẫn chu đáo, tạo cảm giác thoải mái nhất để thuận lợi cho quá trình điều trị.

⇒ Chi phí khám và chữa bệnh được niêm yết công khai, phù hợp với chất lượng dịch vụ mà chị em nhận được, theo quy định của Sở y tế Thành phố Hồ Chí Minh.

Tất cả thông tin cá nhân của chị em được bảo mật hoàn toàn

Mở cửa làm việc từ 8:00 – 20:00 nên chị em nào bận vào ban ngày có thể khám ngoài giờ đều được, không có tình trạng quá tải, chen lấn hay chờ đợi lâu.

Xem thêm thông tin về chúng tôi:

+ Báo VTV: Hoàn Cầu - Địa chỉ khám bệnh phụ khoa uy tín tại quận 5, TPHCM

+ Báo Sức khỏe & Đời sống: Thực hư về chất lượng Đa Khoa Hoàn Cầu như thế nào?

#titanhealthy #dakhoahoancau

PHÒNG KHÁM ĐA KHOA HOÀN CẦU

Thời gian hoạt động: 8:00 – 20:00 mỗi ngày kể cả ngày lễ

Địa chỉ phòng khám: 80-82 Châu Văn Liêm, P.11, Q.5, TP.HCM

Website: dakhoahoancautphcm.vn/phu-khoa-75

Hotline tư vấn: (028) 3923 9999

Quảng cáo
Ai đang xem chủ đề này?
Di chuyển  
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.